Khi Nhà nước thu hồi đất được giao đất tái định cư như thế nào?

Thứ ba - 19/05/2020 22:18
Đáp: Căn cứ Điều 85, 86 Luật đất đai năm 2013 quy định cụ thể như sau:
Điều 85. Lập và thực hiện dự án tái định cư
1. UBND cấp tỉnh, UBND cấp huyện có trách nhiệm tổ chức lập và thực hiện dự án tái định cư trước khi thu hồi đất.
2. Khu tái định cư tập trung phải xây dựng cơ sở hạ tầng đồng bộ, bảo đảm tiêu chuẩn, quy chuẩn xây dựng, phù hợp với điều kiện, phong tục, tập quán của từng vùng, miền.
3. Việc thu hồi đất ở chỉ được thực hiện sau khi hoàn thành xây dựng nhà ở hoặc cơ sở hạ tầng của khu tái định cư.                                  
4. Chính phủ quy định chi tiết điều này.
Điều 86. Bố trí TĐC cho người có đất ở thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở
1. Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng được UBND cấp tỉnh, UBND cấp huyện giao trách nhiệm bố trí tái định cư phải thông báo cho người có đất ở thu hồi thuộc đối tượng phải di chuyển chỗ ở về dự kiến phương án bố trí tái định cư và niêm yết công khai ít nhất là 15 ngày tại trụ sở UBND cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi và tại nơi tái định cư trước khi cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt phương án bố trí tái định cư.
Nội dung thông báo gồm địa điểm, quy mô quỹ đất, quỹ nhà tái định cư, thiết kế, diện tích từng lô đất, căn hộ, giá đất, giá nhà tái định cư; dự kiến bố trí tái định cư cho người có đất thu hồi.
2. Người có đất thu hồi được bố trí tái định cư tại chỗ nếu tại khu vực thu hồi đất có dự án tái định cư hoặc có điều kiện bố trí tái định cư. Ưu tiên vị trí thuận lợi cho người có đất thu hồi sớm bàn giao mặt bằng, người có đất thu hồi là người có công với cách mạng.
Phương án bố trí tái định cư đã được phê duyệt phải được công bố công khai tại trụ sở UBND cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi và tại nơi tái định cư.
3. Giá đất cụ thể tính thu tiền sử dụng đất tại nơi tái định cư, giá bán nhà ở tái định cư do UBND cấp tỉnh quyết định.
4. Trường hợp người có đất thu hồi được bố trí tái định cư mà tiền bồi thường, hỗ trợ không đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu thì được Nhà nước hỗ trợ tiền đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu.
Chính phủ quy định cụ thể suất tái định cư tối thiểu cho phù hợp với điều kiện từng vùng, miền và địa phương.
* Như vậy, khi Nhà nước thu hồi đất được giao đất tái định cư như sau:
- Có nhà ở, đất ở bị thu hồi.
- Ngoài ra theo quy định tại Điều 2 Quyết định số 15/2014/QĐ-UBND ngày 13 tháng 11 năm 2014 của UBND thành phố Cần Thơ quy định về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất với các nội dung thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân thành phố Cần Thơ, và  Quyết định số 19/2016/QĐ-UBND ngày 11 tháng 7 năm 2016, sửa đổi bổ sung một số điều của Quyết định số 15/2014/QĐ-UBND ngày 13 tháng 11 năm 2014 của UBND thành phố Cần Thơ, căn cứ quỹ đất tái định cư được xem xét giải quyết bán nền tái định cư khi:
+ Khi phải di chuyển chỗ ở nhưng không đủ điều kiện bồi thường về đất ở.
+ Có đất ở không phải di chuyển chỗ ở.
+ Hộ có đông nhân khẩu, có nhiều thế hệ chung sống.
*Giá đất tái định cư: do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định.
 

Nguồn tin: Trung tâm Phát triễn Quỹ đất thành phố (Phó Giám đốc Phụ trách Hồ Văn Mẫn)

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Quyết định số 10/2019/QĐ-UBND

Quyết định số 10/2019/QĐ-UBND ngày 27/6/2019

Thời gian đăng: 19/05/2020

Quyết định số 19/2016/QĐ-UBND

Quyết định số 19/2016/QĐ-UBND ngày 11/7/2016

Thời gian đăng: 19/05/2020

Quyết định số 15/2014/QĐ-UBND

Quyết định số 15/2014/QĐ-UBND ngày 13/11/2014

Thời gian đăng: 19/05/2020

Thông tư số 37/2014/TT-BTNMT

Thông tư số 37/2014/TT-BTNMT ngày 30/6/2014

Thời gian đăng: 15/05/2018

Nghị định số 47/2014/NĐ-CP

Nghị định số 47/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014

Thời gian đăng: 15/05/2018

HÌNH ẢNH HOẠT ĐỘNG
LIÊN KẾT
sotnmt
hopthudientu
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây